Sản Phẩm Chính Hãng 100%
Giảm đau, hạ sốt, cảm cúm

Acemol 500 mg thuốc giảm đau, hạ sốt hộp (10 vỉ x 10 viên)

Còn hàng
|
| Mã SP: BWP03287
54.000 ₫
  • Giao hàng nhanh chóng

    Giao nhanh không đợi - hàng về tận nơi


  • Sản phẩm chính hãng, giá tốt

    Hàng chính hãng, giá cạnh tranh, nhiều ưu đãi


  • Mua sắm an toàn, tiện lợi

    Thuốc chuẩn an toàn, tiện lợi trong tay!

Cần giúp đỡ ?

Bewell Pharma luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn.

Thông Tin Sản Phẩm

Thành Phần
Công Dụng
Cách Dùng
Tác Dụng Phụ
Lưu Ý
Bảo Quản

Danh sách thành phần:

Paracetamol 500mg

Tá dược: Tinh bột sắn, povidon, colloidal silicon dioxyd, cellulose vi tinh thể, magnesi stearat, bột talc vừa đủ 1 viên nén dài

Công dụng:

Chỉ định: Hạ sốt và giảm đau trong các trường hợp: cảm cúm, sốt, đau nhức

  • Dược lực học: Paracetamol là một chất chuyển hóa từ phenacetin, có tác dụng rất tốt cho người bệnh giảm đau và hạ sốt. Hoạt chất này có thể dùng thay thế Aspirin khi cần giảm đau, hạ sốt. Tuy nhiên, Paracetamol lại không được dùng để giảm viêm.

Thuốc ảnh hưởng đến vùng dưới đồi, gây ra hiện tượng hạ nhiệt bằng cách làm giãn mạch và tăng cường dòng máu ngoại biên. Vì vậy, thuốc mang đến tác dụng giảm sốt cho người bệnh.

Paracetamol có tác động lên hoạt động của cyclooxygenase nhưng chưa có dữ liệu đầy đủ. Ở liều 1g/ngày, paracetamol có thể ức chế cyclooxygenase nhưng khá yếu.

  • Dược động học: Hấp thu: nhanh, gần như hoàn toàn ở đường tiêu hóa, đạt tới nồng độ cao trong huyết tương sau khi uống khoảng 30 phút đến 1 tiếng.

Phân bố: Sau khi hấp thụ, paracetamol được phân bố rộng rãi trong cơ thể và có thể đi vào các mô và tế bào, bao gồm cả não, gan, thận và cơ bắp. Có khoảng 25% hoạt chất gắn được với protein máu.

Chuyển hóa: qua gan.

Thải trừ: Paracetamol được đào thải qua thận dưới dạng chất không thay đổi.

Cách dùng và liều dùng:

Cách dùng:

Liều dùng: Đối tượng người dùng > 12 tuổi: mỗi lần 1-2 viên, cách tầm 4-6 tiếng mỗi lần uống. Ngày sử dụng không vượt 8 viên/ngày.

Trẻ độ tuổi 6-12 tuổi: mỗi lần 1/2-1 viên, cách tầm 4-6 tiếng mỗi lần uống. Ngày sử dụng không vượt 4 viên/ngày.

  • Xử trí quá liều: Rửa dạ dày (tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống).

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ glutathion ở gan, N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/ kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/ kg cách nhau 4 giờ một lần. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.

Có thể dùng methionin, than hoạt và/hoặc các thuốc tẩy muối vì chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.

  • Xử trí quên liều:

Tác dụng phụ có thể gặp:

Thường gặp, ADR >1/100

Chưa có báo cáo.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

Da: Vài trường hợp dị ứng: Phát ban ngoài da với hồng ban hoặc mề đay.

Tiêu hóa: Rối loạn tiêu hóa.

Máu: Giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu.

Tiết niệu: Độc với thận.

Hiếm gặp, ADR < 1/1 000

Máu: Giảm tiểu cầu.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Những lưu ý khi sử dụng:

  • Chống chỉ định: Không dùng thuốc với người bệnh từng dị ứng với các thuốc tương tự chứa Paracetamol hoặc có mẫn cảm với 1 trong số tá dược của thuốc Acemol 500mg.

Thiếu G6PD ở người bệnh.

Trường hợp bị viêm gan, suy gan nặng.

Thận trọng: Không được sử dụng cùng lúc các thuốc cùng hoạt chất paracetamol khác.

Dùng thuốc để điều trị các cơn đau ở người lớn trong khoảng thời gian < 10 ngày còn đối với trẻ là < 5 ngày.

Ở những người từng bị thiếu máu, suy giảm chức năng gan - thận thì dùng thuốc phải thật thận trọng.

Tuyệt đối không uống quá nhiều rượu trong suốt thời gian điều trị các cơn đau bằng Paracetamol vì dễ gây độc ở gan.

Khi hướng dẫn người bệnh dùng thuốc Acemol 500mg, các bác sĩ nên đặc biệt lưu ý để người bệnh được biết các triệu chứng ngoài da có thể gây nguy hiểm như hội chứng lyell, AGEP, SJS,...

  • Ảnh hưởng khả năng lái xe & vận hành máy móc: Thuốc Acemol 500mg không gây ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc.
  • Phụ nữ thời kì mang thai & cho con bú: Người mang thai: chỉ dùng nếu rơi vào tình huống bất khả kháng vì hiệu quả an toàn của thuốc vẫn chưa hoàn toàn được công nhận ở người dùng này.

Người mẹ đang còn cho con ti sữa: có thể dùng thuốc Acemol 500mg để giảm đau, hạ sốt.

  • Tương tác thuốc: Paracetamol khi dùng liều dài ngày hoặc liều cao có thể làm tăng hiệu quả của các thuốc chống đông máu (Coumarin) hoặc các dẫn xuất của nhóm thuốc Indandion.

Phenothiazin + Paracetamol: hạ sốt quá mức kiểm soát, tụt thân nhiệt đột ngột gây nên những tác hại nguy hiểm.

Sử dụng quá nhiều rượu hoặc uống thuốc trong thời gian kéo dài có thể làm tăng nguy cơ gây hại cho gan.

Gan có thể bị nhiễm độc khi dùng thuốc Acemol 500mg với các thuốc có cơ chế cảm ứng enzym gan hoặc những thuốc nhóm chống co giật như carbamazepin, barbiturat hay Phenytoin.

Probenecid: ảnh hưởng hiệu quả thải trừ thuốc khiến nồng độ hoạt chất trong máu tăng lên.

Cholestyramin có thể khiến thuốc hạn chế khả năng hấp thu nếu uống thuốc này cách thời điểm uống Acemol 500mg 1 tiếng.

  • Tương kỵ thuốc:

Cách bảo quản:

Thuốc nên được để ở nơi khô ráo, hạn chế tiếp xúc với ánh sáng, và giữ nhiệt độ không quá 30°C.

Huỳnh Huệ Nhi
Nội dung đã được kiểm duyệt
Dược sĩ Đại học Huỳnh Huệ Nhi

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại học Quốc Tế Hồng Bàng. Có kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Quản lý tại nhà thuốc Bewell Pharma.

Chứng chỉ hành nghề Dược 14151/CCHN-D-SYT-HCM do Sở Y Tế TPHCM cấp.

Sản phẩm tương tự

Sản phẩm tương tự

Hãy là người đầu tiên đánh giá

Chia sẻ trải nghiệm của bạn về sản phẩm này và giúp khách hàng khác đưa ra quyết định sáng suốt.

Tủ Thuốc Của Mọi Gia Đình
Chăm Sóc Sức Khỏe Toàn Diện, Đồng Hành Cùng Gia Đình Bạn !
© Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Bewell Pharma
Địa chỉ: 131 Cách Mạng Tháng 8, Phường 05, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam
Điện thoại: 1900 066 855 Email: [email protected]
Số ĐKKD 0318692458 cấp ngày 30/09/2024 tại Sở Kế hoạch Đầu tư TPHCM